บ้านสวนโฮมสเตย์ – ที่พัก คาเฟ่ นครปฐม บรรยากาศสไตล์บ้านๆ แบบติดร่องสวน
วันนี้จะพาไปพักผ่อนแบบสบายๆ มีวันหยุดสั้นๆก็ไปกันได้ฮะ สำหรับใครที่ชอบที่พักสไตล์บ้านสวน บรรยากาศบ้านๆ สงบๆเน้นความเรียบง่าย ต้องถูกใจสิ่งนี้อย่างแน่นอน!
![](https://247journey.in.th/wp-content/uploads/2019/09/BaanSUAN-HOME-STAY-1024x683.png)
บ้านสวนโฮมสเตย์ นครปฐม เป็นที่พักเล็กๆ กำลังน่ารัก สไตล์บ้านสวน ได้ฟิลลิ่งแบบลูกสาวกำนัน คุณพ่อหวงแบบในละครเลย ด้วยรูปทรงบ้านไม้ผสมปูน มีดีเทลความวินเทจกลิ่นอายบ้านเรือนไทยสมัยดั้งเดิม ผสมกับความโมเดิร์นในการตกแต่งต่างๆ มันเลยมีความน่ารักอย่างลงตัว
![](https://247journey.in.th/wp-content/uploads/2019/09/IMG_9349-1024x683.jpg)
ที่นี่มีห้องพักรับรองประมาณ 7 ห้องฮะ ค่อนข้างมีความเงียบๆเป็นส่วนตัวมากเลย แต่พื้นที่อ่ะมีเยอะกว่านั้นนะ ถ้าใครอยากจะนอนโถงกลาง หรือ กางเต้นท์ ก็ลองติดต่อทางที่พักมาได้ พื้นที่เหลือเฟือจริงๆ ฮ่าๆ ที่สำคัญคือขับรถไปใกล้มากก อยู่ จ.นครปฐมนี่เองฮะ ขับยังไม่ทันเหนื่อยอ่ะ
![](https://247journey.in.th/wp-content/uploads/2019/09/IMG_9445-1024x683.jpg)
ธีมหลักของที่นี่คือเกิดมาเพื่อเป็นบ้านสวนจริงๆฮะ สมชื่อ บ้านสวน โฮมสเตย์ มีท้องร่องพร้อมสวนอยู่มุมนึงและอีกฝั่งจะเป็นโซนบ้านพัก ด้วยความที่บรรยากาศมันดีม๊ากก ที่นี่เลยค่อนข้างโด่งดังในเรื่องของ สถานที่จัดงานแต่งงาน เพราะพอเนรมิตสถานที่ขึ้นมาปุ๊ป ประดับไฟ ชุดไทยและพรมแดง พร้อมฉากด้านหลังเป็นบ้านเรือนไทย คือลงตัวสุดๆอ่ะ
![](https://247journey.in.th/wp-content/uploads/2019/09/IMG_9450-1024x683.jpg)
จริงๆก็ไม่ได้รับเฉพาะการจัดงานแต่งเท่านั้นนะฮะ สำหรับใครที่กำลังมองหาที่พักสำหรับกรุ๊ป จัดประชุม สัมมนา งานเลี้ยงในบรรยากาศสไตล์บ้านสวน ค่อนข้างได้ฟิลกลุ่มส่วนตัวดีมาก และยังมีบริการอาหาร จัดเลี้ยง สามารถจัดการได้หายห่วงเลย!
บรรยากาศห้องจัดประชุม Meeting Room อยู่บริเวณชั้นล่างของบ้านพักฮะ ค่อนข้างโล่งโปร่งสบายเลยทีเดียว เหมาะมากเลยสำหรับการออกมาจัดกิจกรรมนอกสถานที่ บรรยากาศดูไม่ตึงเครียดเกินไปสไตล์ห้องประชุมดีฮะ
![](https://247journey.in.th/wp-content/uploads/2019/09/IMG_9422-1024x683.jpg)
กลับมาสู่ เรื่องของที่พักกันเถอะ สำหรับบ้านพัก จะแบ่งเป็นหลักๆ 2 โซนด้วยกัน
![](https://247journey.in.th/wp-content/uploads/2019/09/IMG_9400-1024x683.jpg)
เรือนหลังใหญ่ : บ้านไม้หลังใหญ่ 2 ชั้น (มีชั้นใต้ดินด้วยรวมเป็น 3) วัสดุทำจากไม้ทั้งหลัง บวกกับการตกแต่งแนวชาวบ้านๆหน่อย ทำให้บรรยากาศมันดูสบายๆ ด้วยการดูแลทำความสะอาดที่ดี บวกกับทางเจ้าของ(คุณแม่) ก็ดูแลทุกอย่างเป็นบ้านของตัวเองอ่ะ มันก็เลยดูค่อนข้างใหม่และมีสิ่งอำนวยความสะดวกต่างๆครบครันเทียบเท่าที่ัพักอื่นๆเลยล่ะฮะ
![](https://247journey.in.th/wp-content/uploads/2019/09/IMG_9410-1024x683.jpg)
เรือนหลังเล็ก : ไฮไลท์คือมีบ่อน้ำ ตั้งอยู่ด้านหน้าเลย อารมณ์ถ้าไปทะเลก็คือ Seaview แต่นี่มาบ้านสวนก็เทียบเป็น Garden view ให้ล่ะกันฮะ แต่แถมบ่อน้ำให้ด้วย อิอิ สำหรับเรือนเล็กจะมีห้องพักแค่ 2 ห้องเท่านั้น ใครมีแพลนจะมาพักพร้อมกัน 2 ห้องก็เป็นส่วนตัวดีนะ มีระเบียงให้นั่งชิลล์ริมน้ำด้านหน้าห้องด้วยแหละ
![](https://247journey.in.th/wp-content/uploads/2019/09/IMG_9282-1024x683.jpg)
สำหรับห้องพัก ก็ให้ความคลาสสิคดีฮะ เหมือนมานอนบ้านสวนของคุณตาคุณยาย แต่สิ่งอำนวยความสะดวกต่างๆก็ครบครันนะ ไม่ได้รู้สึกลำบากหรืออะไรเลย แอร์ ทีวี มีพร้อม!
![](https://247journey.in.th/wp-content/uploads/2019/09/IMG_9303-1024x683.jpg)
![](https://247journey.in.th/wp-content/uploads/2019/09/IMG_9311-1024x683.jpg)
ช่วงเย็นๆก็ออกมานั่งเล่นนอกห้อง รับลมเย็นๆ กับธรรมชาติ บรรยากาศบ้านสวนแบบนี้ มันดีต่อวันพักผ่อนจริงๆเลยฮะ
![](https://247journey.in.th/wp-content/uploads/2019/09/IMG_9370-1024x683.jpg)
บ้านสวนโฮมสเตย์ ถือเป็นโฮมสเตย์เล็กๆแต่บรรยากาศดีชะมัดเลย เหมือนไปเที่ยวต่างจังหวัด นอนบ้้านคุณตางี๊อ่ะ มีที่ให้วิ่งเล่น ให้อาหารปลา และนั่งรับลมอ่านการ์ตูนริมระเบียงด้วย แถมเรื่องอาหารก็ครบครัน มีคาเฟ่อยู่ในที่พักเลย เรียกได้ว่า เป็นที่พักที่ค่อนข้างครบครันมากจริงๆเลยล่ะฮะ
![](https://247journey.in.th/wp-content/uploads/2019/09/IMG_9442-1024x683.jpg)
ซึ่งต้องออกตัวไว้ก่อนเลยว่า นครปฐมเนี่ย เป็นอีกจังหวัดที่มีคาเฟ่เปิดใหม่เยอะมากกก เพราะด้วยความที่อยู่ไม่ไกลจากกรุงเทพ และบรรยากาศที่ค่อนข้างเป็นเอกลักษณ์ ฟีลลิ่งแบบชานเมืองหน่อยๆ แต่ละร้านก็จะมีความน่ารักแบบบ้านๆ ซึ่งเราว่ามันมีเสน่ห์ดีนะ ซึ่งที่บ้านสวนโฮมสเตย์ ก็มีคาเฟ่ด้วยนะฮะ เพิ่งเปิดใหม่ล่าสุดตัดริบบิ้นกันไปไม่นานนี้เอง
Verde Coffee House & Bistro
![](https://247journey.in.th/wp-content/uploads/2019/09/Verde-Coffee-683x1024.png)
![](https://247journey.in.th/wp-content/uploads/2019/09/IMG_9601-1024x683.jpg)
ร้านนี้จะตั้งอยู่ในรั้วเดียวกับบ้านสวนโฮมสเตย์เลยฮะ ความรู้สึกแรกตั้งแต่เลี้ยวรถเข้ามาคือบรรยากาศที่เป็นกันเอง ร้านสไตล์บ้านๆที่มีพื้นที่ค่อนข้างกว้างเลยทีเดียว มีทั้งส่วนของห้องแอร์สำหรับใครที่อยากหลบร้อนมาตากแอร์เย็นๆให้ชื่นใจ และโซนด้านนอกที่สามารถนั่งรับลมชมวิวบ่อน้ำสไตล์บ้านสวนชิลล์ๆก็ได้ฟีลไปอีกกกก
![](https://247journey.in.th/wp-content/uploads/2019/09/IMG_9603-1024x683.jpg)
การตกแต่งร้านจะดูค่อนข้างโปร่ง ความเก๋ของที่นี่คือเค้าปูพื้นด้วยหญ้าเทียมสีเขียว เวลานั่งบน Bean bag แล้วจิบเครื่องดื่มเย็นๆ ให้ความรู้สึกผ่อนคลายเหมือนนั่งอยู่ในสนามหญ้าเลยแฮะ ยังมีโซนโต๊ะเล็กๆ โซนเคาน์เตอร์บาร์และโซฟานุ่มๆเผื่อใครที่มากันเป็นกรุ๊ปใหญ่
![](https://247journey.in.th/wp-content/uploads/2019/09/IMG_9484.jpg)
มาเริ่มกันที่ของคาวกันก่อนดีกว่า นอกจากที่นี่จะมีเมนูเครื่องดื่มให้เลือกเยอะมากแล้ว ยังมีเมนูอาหารจานเด็ดด้วยฮะ ‘สปาเก็ตตี้ขี้เมาทะเล’ ถ้าใครหิวๆอยากแนะนำว่าให้สั่งเถอะคุณขา… เสิร์ฟมาจานใหญ่คุ้มราคามาก กุ้งเอย ปลาหมึกเอย ให้มาแบบไม่หวง เอาจริงๆจานนี้สามารถแบ่งทานได้ 1-2 คนแบบจุกๆเลยนะ ส่วนรสชาติก็แซ่บถึงเครื่องตามสไตล์บ้านสวนเลยจริงๆ!
ม้วนเส้นซี้ดซ้าดกันไปเบาๆแล้ว ขอดับความร้อนในตัวด้วย Toast กรอบนอกหอมเนย จ้วงทานพร้อมกับไอศครีมเย็นๆและผลไม้ เมนูนี้นอกจากถูกใจสายปังแล้ว น่าจะเป็นเมนูโปรดของเด็กๆด้วยฮะ
![](https://247journey.in.th/wp-content/uploads/2019/09/IMG_9507.jpg)
ในส่วนของเมนูเครื่องดื่ม ที่นี่ก็มีให้เลือกค่อนข้างหลากหลายฮะ จะสายชา กาแฟ น้ำผลไม้หรือสมูทตี้ก็มีครบ มาเริ่มเอาใจวัยใสด้วย Lychee Rose Italian Soda แก้วนี้ดื่มแล้วรับรองความสดใสซู่ซ่า กลิ่นหอมของลิ้นจี่และความเย็นชื่นใจของโซดา เด็กทานได้ ผู้ใหญ่ก็ปลื้มมม
![](https://247journey.in.th/wp-content/uploads/2019/09/IMG_9546-2.jpg)
ส่วนใครที่เป็นสายหวาน ชอบความนุ่มและหอมต้องสั่ง Iced Chocolate ฟองนมด้านบนกับเกล็ดช็อคโกแลตที่โรยมาด้านบน ทั้งละมุนและเคี้ยวเพลินมาก แต่ถ้าใครชอบแบบเข้มขึ้นอีกนิดต้อง Dark Cocoa เลยฮะ แค่เห็นใจมันก็สั่นนนน หวานน้อยเข้มข้นถูกใจมากจริงๆ
![](https://247journey.in.th/wp-content/uploads/2019/09/IMG_9526.jpg)
และถ้าใครเป็นสายแฟ นอกจากความหอมและเข้มของกาแฟที่เป็นตัวเบสแล้ว ทีเด็ดคือที่นี่เค้ายังหาวัตถุดิบที่มีในสวนมาผสมเพิ่มคุณค่าและความอร่อย อิอิ Coconut Coffee ใช้น้ำมะพร้าวเฉาะสดจากลูกสู่แก้ว ฟีลลิ่งมันดีมาก 5555 แต่ถ้าชอบให้มีรสหวานหน่อยต้อง Americano Honey Lime หอมน้ำผึ้ง รสหวานอ่อนๆ ดื่มง่าย แก้ง่วงเพลินๆเลยล่ะฮะ
![](https://247journey.in.th/wp-content/uploads/2019/09/IMG_9510-1024x683.jpg)
นอกจากอาหารคาว หวานและขนมอร่อยๆ อีกอย่างที่ชอบคือบรรยากาศ ด้วยพื้นที่รอบๆสไตล์บ้านสวนเล็กๆ สามารถยกแก้วออกมานั่งชิลล์ๆชมต้นไม้กับคูน้ำด้านหน้าได้ แถมถ้าใครอยากให้อาหารน้องปลาก็ได้นะฮับ
สำหรับใครที่กำลังมองหาที่พัก หรือ คาเฟ่สำหรับวันพักผ่อนในสไตล์บ้านสวน เราขอแนะนำที่นี่ให้เป็นอีกหนึ่งจุดพักผ่อนน่าสนใจเลยล่ะฮะ ทั้งความครบครันในเรื่องของบ้านพัก เงียบสงบ เป็นส่วนตัว และยังมีอาหารอร่อยๆ เครื่องดื่มดีๆ รวมไปถึงราคาก็ไม่แพงด้วย ถ้าเทียบกับบรรยากาศที่ได้รับคุ้มค่าเกินสิ่งที่จ่ายไปแน่นอน 🙂
Bann Suan Home Stay บ้านสวนโฮมสเตย์
Google Map : https://goo.gl/maps/xaziyQq2ej4H35rH8
Tel : 089-667-7939 , 090-402-4298
Website : https://bannsuanhome-stay.com/
:: Contact Us ::
Facebook : https://goo.gl/HWYK38
Instagram : https://goo.gl/pXjtHZ
Twitter : https://goo.gl/6AULbo
อ่านรีวิวทริปเที่ยวและเดินทางของ 247Journey ต่อได้ที่ >> https://247journey.in.th/