Summer Hideout : 7 จุดเช็คอิน (กิน-เที่ยว-พัก) เพชรบุรี – ปราณบุรี
รอบนี้ขอนำเสนอ 7 จุดเช็คอิน (กิน-เที่ยว-พัก) เพชรบุรี-ปราณบุรี บอกเลยว่าทริปนี้มีเวลาแค่ 2 วัน 1 คืน ก็เที่ยวได้ฮะ! เที่ยวแบบสงบ หลบหลีกความวุ่นวายจากตัวเมืองหัวหิน แวะกินให้หนำใจที่ เพชรบุรี และมาจบที่ ปราณบุรี
เดอะเบสท์โลเคชั่นที่เหมาะที่สุดในการมาพักผ่อน!
![](https://th.readme.me/f/16191/5acf187734f64454bb4cc8db.jpg)
ซึ่งทริปนี้เราไม่ได้แวะเข้าไปในเมืองหัวหินเลยฮะ ตั้งใจจะเซฟงบกันซะหน่อย แต่รับรองทุกคนจะได้ฟินแบบครบครัน ทั้งกินอิ่ม หลับสบาย มีรูปโปรไฟล์ชิคๆคูลๆ จัดให้หมด ครบในทริปเดียว ถ้าพร้อมแล้วก็เดินทางไปพร้อมกันเลยย >3
..
พบเจอกับเราได้ทั้งทาง IG/FB/Twitter : 247Journey
www.facebook.com/247journeyy
247journey.in.th
สำหรับใครที่เดินทางไปเที่ยวเส้นทางชะอำ – หัวหิน – ปราณบุรี (จากกทม.) ก็จะผ่านเพชรบุรีอยู่แล้วใช่ป่าวฮะ ต้องบอกก่อนเลยว่าเพชรบุรีเนี่ยจริงๆแล้วเป็นเมืองที่เต็มไปด้วยเรื่องราวเพราะเป็นจังหวัดที่มีชื่อโผล่ในหน้าประวัติศาสตร์มาเป็นระยะเลย แม้ที่นี่จะเป็นเมืองเล็กๆ แต่ก็มีความเป็นมาอย่างยาวนานเลยล่ะ (เอาไว้รอบหน้าแวะมาเมืองเพชรฯ จะพามาซอกแซกกันนะฮะ)
..
แต่รอบนี้ขอข้ามผ่านสถานที่เที่ยวไปก่อนฮะ เพราะทริปนี้เราตั้งใจฝากท้องไว้ที่เมืองเพชรฯ 555555 เบื่อแล้วที่จะแวะกินข้าวที่ Porto Chino / ข้าวแกงข้างทาง พอกันที! ฮ่าาาาๆ มาๆๆ ตามไปกินของดีของเด็ดแบบชาวบ้านๆที่เพชรบุรีกัน >3
01 นุชทอดมัน
![](https://th.readme.me/f/16191/5acf188034f64454bb4cc8e2.jpg)
สำหรับอาหารหลักๆ เวลามาเที่ยวเมืองเพชร ก็จะแวะไปร้านก๋วยเตี๋ยวเพ็ญพริกเผ็ด ไม่ก็ก๋วยเตี๋ยวน้ำแดงกันใช่ป่าวฮะ รอบนี้ขอมาแหวกแนวหน่อย แต่ยังไม่พ้นเรื่องเส้น 5555 เราจะพาไปกิน “ขนมจีนทอดมัน” จ้า
![](https://th.readme.me/f/16191/5acf187e34f64454bb4cc8e1.gif)
ส่วนประกอบก็ตามชื่อ ก็ขนมจีนเอามากินกับทอดมันนั่นแหละเจ้าค่ะ ไม่ซับซ้อน.. แต่บอกเลยความอร่อยเกินคาด!
![](https://th.readme.me/f/16191/5acf188134f64454bb4cc8e4.gif)
ทริคเพิ่มความอร่อยในสไตล์ตัวเองด้วย แม็กกี้เหยาะใส่ขนมจีน 55555 ไฮไลท์คือทอดมันที่นี่เนื้อเค้าแน่นดั่งกล้ามอกพี่หมื่น บวกกับมีความกรอบของใบกะเพรา ราดน้ำจิ้มสูตรเฉพาะอย่างเด็ด!
![](https://th.readme.me/f/16191/5acf187934f64454bb4cc8dd.gif)
โอยยยย..ใครมาช้าบอกเลยว่าหมดจ้า แนะนำโทรจองจะดีกว่า ไม่ต้องรอนานเด้ออออ >3
..
Noted : ปิดทุกวันพุธ-พฤหัส แนะนำให้โทรสั่งล่วงหน้า Walk-in รอนานหน่อยและมีสิทธิ์อดกินจ้าา ! แอบเห็นเมนูว่ามีห่อหมก หมดไวเว่อร์ วันที่ไปก็ไม่ได้กิน น่าอร่อยอยู่ ใครโดนแล้วมาบอกด้วยน้าาา
Location : ร้านนุชทอดมัน บขส.เจ้าเก่า (ตรงข้ามวัดข่อย) จ.เพชรบุรี
Tel : 081-948-3562 / 086-623-5748
Google Map : https://goo.gl/maps/v6MYLMwvj6u
02 ข้าวแช่เจ้แอ๊ด
![](https://th.readme.me/f/16191/5acf187e34f64454bb4cc8e0.jpg)
เมนูไทยโบราณที่เชื่อว่าหลายคนเคยได้ยินแต่ยังไม่เคยได้ลอง
ซึ่งที่เพชรบุรีเนี่ยเค้าจะขึ้นชื่อมากๆเลยล่ะฮะ มาถึงที่ทั้งทีต้องขอลองดับร้อนกันซะหน่อย
![](https://th.readme.me/f/16191/5acf188034f64454bb4cc8e3.gif)
เราแวะไปที่ร้าน ‘ข้าวแช่ป้าแอ๊ด’ ฮะ ร้านเล็กๆนั่งอยู่ริมถนนเลย แต่ดีเทลการเสริ์ฟนี่ระดับชาววัง ที่นี่เค้าจะมีเครื่องเคียง3อย่างคือ ลูกกะปิ ปลาหวาน และไชโป๊วหวานฮะ
![](https://th.readme.me/f/16191/5acf187b34f64454bb4cc8de.gif)
รสชาติจะหวานนำเค็มตาม ถ้าใครไม่เคยทานให้ลองนึกภาพอารมณ์เหมือนเรากำลังทานข้าวต้มกุ๊ย แต่!เปลี่ยนข้าวต้มร้อนๆเป็นข้าวที่แช่ในน้ำอบหอมควันเทียนใส่น้ำแข็งเย็นๆมาด้วย เฮัย..เป็นการลองชิมครั้งแรกที่ประทับใจ ไม่น่าเชื่อว่าจะหอมชื่นใจจริงๆ
![](https://th.readme.me/f/16191/5acf187b34f64454bb4cc8df.gif)
ไฮไลท์อยู่ที่ ถ้วยจานชามที่เสิร์ฟมาในชุดชามลายคราม พร้อมช้อนสีทองเหมือนอาหารชาววังแต่ขายในราคาหน้าตลาด
![](https://th.readme.me/f/16191/5acf187834f64454bb4cc8dc.gif)
ที่สำคัญสุด ทั้งชุดนี้แค่20บาทเท่านั้นนนนน ฟิน!
..
.
Location : ข้าวแช่เจ้แอ๊ด (หน้าร้าน อาทิตย์ คัลเลอร์แลป เพชรบุรี)
Google Map :https://goo.gl/maps/nAD5zM7gTmQ2
03 โอวทึ้ง นายกี๋ ลอดช่องน้ำตาลโตนด
![](https://th.readme.me/f/16191/5acf188234f64454bb4cc8e5.jpg)
อากาศร้อนทะลุเลข4แบบนี้ เลยอยากแนะนำของดีเมืองเพชรอีกอย่างที่ไม่ควรพลาด นั่นคือลอดช่องน้ำตาลโตนดชื่อดัง ‘ร้านโอวทึ้ง นายกี๋’
![](https://th.readme.me/f/16191/5acf188434f64454bb4cc8e8.gif)
ที่บอกได้ว่าบิงซูต้องชิดซ้าย ไอติมเมืองนอกต้องชิดขวา เพราะลอดช่องที่นี่เค้าใช้น้ำกะทิที่ราดด้วยน้ำตาลโตนดแท้
![](https://th.readme.me/f/16191/5acf188334f64454bb4cc8e6.gif)
บอกเลยว่ารสชาติ มัน หอมหวาน ดูดกี่ทีก็ชื่นนนนใจ เอะอะกระดกหมดแก้วเลย
![](https://th.readme.me/f/16191/5acf188434f64454bb4cc8e7.gif)
หรือจะเป็นไอศครีม(มีรสน้ำตาลโตนดด้วยนะ) กับเครื่องแน่นๆก็ดีไม่แพ้กัน ราคาก็น่ารัก ถ้วยละ30บาทชิวๆกันไป
..
.
Location : โอวทึ้ง นายกี๋ (ตรงข้ามโรงเรียนอรุณประดิษฐ์) จ.เพชรบุรี
Google Map : https://goo.gl/maps/DwZUawwKtWK2
04 Camel Republic Cha-Am
![](https://th.readme.me/f/16191/5acf188834f64454bb4cc8ec.jpg)
สวนอูฐและสวนสนุกสไตล์โมรอคโค ลบภาพบรรยากาศสวนสัตว์แบบเดิมๆ ประมาณว่านั่งรถรางโบกไม่โบกมือชมสัตว์อะไรแบบนั้น
![](https://th.readme.me/f/16191/5acf188734f64454bb4cc8ea.gif)
แต่ที่นี่เป็นสวนสัตว์ที่เน้นให้เราได้ใกล้ชิดกับสัตว์อย่างมากที่สุดเลยล่ะฮะ เพราะทุกจุดสามารถเดินเข้าไปให้อาหารและถ่ายรูปใกล้ๆสัตว์โลกผู้น่ารักได้ด้วยอ่ะ
![](https://th.readme.me/f/16191/5acf188934f64454bb4cc8ed.gif)
สัตว์ก็มีหลายประเภท อยากบอกว่าน่ารักทุกตัว 5555555 ไม่ว่าจะเป็น อูฐ อัลปาก้า ม้าแคระ พาตาโกเนียนมารา กระต่าย ยีราฟ ฟลามิงโก บลาๆๆ
![](https://th.readme.me/f/16191/5acf188734f64454bb4cc8eb.gif)
![](https://th.readme.me/f/16191/5acf188b34f64454bb4cc8ef.gif)
![](https://th.readme.me/f/16191/5acf188a34f64454bb4cc8ee.gif)
![](https://th.readme.me/f/16191/5acf188d34f64454bb4cc8f1.gif)
![](https://th.readme.me/f/16191/5acf188e34f64454bb4cc8f2.gif)
บวกกับโทนสีสดใสสไตล์โมรอคโคนี้เอง ตั้งแต่ทางเข้ายันทางเดินออก ทุกมุมเหมาะกับการถ่ายรูปรับซัมเมอร์นี้เป็นที่สุด!
![](https://th.readme.me/f/16191/5acf188c34f64454bb4cc8f0.gif)
![](https://th.readme.me/f/16191/5acf188e34f64454bb4cc8f3.gif)
เป็นอีกสถานที่ที่เหมาะกับการมาเป็นครอบครัวหรือจะมาผลัดกันถ่ายรูปกับแฟนก็ดีย์ ค่าเข้าชมสวนสัตว์คนละ 120 บาท +อาหารแพะ 1 ถุงฮะ แต่ถ้าอยากป้อนอาหารสัตว์อื่นๆตามจุด ราคาจุดละ 20 และ 40 บาทนะฮับ
..
.
Noted :ภายในคาเมลจะเป็นสวนสนุกด้วยนะฮะ มีเครื่องเล่นสไตล์ Adventure อยู่หลายตัวเลย ใครชอบความท้าทายบอกเลยตอบโจทย์ ส่วนใครไม่สันทัด ก็ไปเดินเล่นถ่ายรูปสวยๆเน้อออ
Location : Camel Republic Cha-Am (อยู่เยื้องๆกับซานโตรินี ชะอำ) จ.เพชรบุรี
Tel :032-890-860
Google Map :https://goo.gl/maps/QqDpUUWfqHB2
05 ปราณบุรี ดีไลท์ รีสอร์ท
![](https://th.readme.me/f/16191/5acf189034f64454bb4cc8f5.jpg)
รีสอร์ทเล็กๆน่ารัก ติดหาดปราณบุรี ใครจะไปคิดว่างบ 2 พันกว่าๆ จะได้นอนติดทะเลแบบนี้ หืมมมม 55555
![](https://th.readme.me/f/16191/5acf189234f64454bb4cc8f6.gif)
![](https://th.readme.me/f/16191/5acf189034f64454bb4cc8f4.gif)
ห้องพักที่นี่มีไม่มากฮะ เป็นรีสอร์ทเหมือนทำกันเองแบบเล็กๆ บรรยากาศร่มรื่นสุด เต็มไปด้วยต้นมะพร้าว
![](https://th.readme.me/f/16191/5acf189234f64454bb4cc8f7.gif)
![](https://th.readme.me/f/16191/5acf189434f64454bb4cc8f8.gif)
ชอบสุดก็ตรงที่ได้บ้านเป็นหลัง มีความเป็นส่วนตัวดีอ่ะ หรือใครจะมาเป็นครอบครัว เค้าก็มีบ้านหลังใหญ่ไว้รับรองด้วยฮะ
![](https://th.readme.me/f/16191/5acf189634f64454bb4cc8fa.gif)
![](https://th.readme.me/f/16191/5acf189434f64454bb4cc8f9.gif)
ไฮไลท์ของบ้านพักที่นี่ เค้าจะมีเปลตาข่ายอยู่หน้าห้อง ไว้ให้นอนเล่นแบบส่วนตั๊ว ส่วนตัวด้วยฮะ
![](https://th.readme.me/f/16191/5acf189734f64454bb4cc8fc.gif)
และที่ชอบสุดก็คือ ด้านหน้าที่พัก ริมชายหาด เค้าจัดเป็นมุมเก๋ๆ ชิคๆ เอาไว้ให้ชิลล์ริมทะเลกันด้วย >3
![](https://th.readme.me/f/16191/5acf189934f64454bb4cc8fd.gif)
![](https://th.readme.me/f/16191/5acf189734f64454bb4cc8fb.gif)
![](https://th.readme.me/f/16191/5acf189934f64454bb4cc8fe.gif)
![](https://th.readme.me/f/16191/5acf189a34f64454bb4cc8ff.gif)
ในส่วนของเรื่องอาหาร บอกเลยว่า ฝากท้องไว้กับที่นี่ได้เลยฮะ นอกจากรสชาติที่เด็ดแล้ว ราคานี่ถูกมากกกกก ถูกแบบเอามือทาบอก 555555 อันนี้สั่งตอนมาถึง ข้าวราดกุ้งกระเทียม (60 บาท) ได้กุ้งตัวใหญ่เนื้อแน่นมา 5 ตัว!
![](https://th.readme.me/f/16191/5acf189c34f64454bb4cc901.gif)
และอันนี้สั่งบาร์บีคิว มื้อเย็น คิดว่าจะกินเล่นๆรองท้องไรงี๊ แต่ผิดคาดเน้อออออ 55555555 เป็นมื้อแบบหลักๆได้เลยอ่ะ เซทนี้สำหรับ 2 คนมี ปู 2 ตัว / ปลาหมึก + กุ้ง สดๆเต็มจาน เสิร์ฟพร้อมน้ำจิ้มซีฟู้ดและอุปกรณ์ ทั้งชุดในราคา 300 บาทถ้วนนนน!
![](https://th.readme.me/f/16191/5acf189c34f64454bb4cc900.gif)
![](https://th.readme.me/f/16191/5acf189f34f64454bb4cc904.jpg)
ทั้งสด ทั้งแซ่บ บอกเลยว่า ฟิน หนัก มากกกกกกกก
..
.
Noted : ที่พัก สามารถนำสัตว์เลี้ยงไปได้ด้วยนะฮะ
Location : ปราณบุรี ดีไลท์ รีสอร์ท
Website : http://www.pranburi-delight-resort.com/
Google Map : https://goo.gl/maps/xvtQ4LZ26yM2
06 ถนนคนเดิน ปราณบุรี
![](https://th.readme.me/f/16191/5acf189e34f64454bb4cc902.jpg)
ใครจะคิดว่าเมืองเงียบๆอย่างปราณบุรีจะมีถนนคนเดินที่คึกคักแบบนี้ ความเก๋อย่างแรกของตลาดนี้อยู่ติดกับสถานีรถไฟปราณบุรีเลยฮะ ทำให้นอกจากไปเดินเที่ยวตลาดกลางคืนแล้วยังได้ภาพเหงาๆที่สถานีรถไฟมาด้วย
![](https://th.readme.me/f/16191/5acf189e34f64454bb4cc903.gif)
ความพิเศษของตลาดกลางคืนที่นี่ คือเป็นตลาดเก่าฮะ อายุอานามตึกราประมาณ 200 ปีเสน่ห์ของบ้านช่องที่นี่ ยังคงมีกลิ่นอายความเป็นชุมชนเก่าอยู่ด้วยนะ เป็นบ้านไม้สองข้างทาง ส่วนชาวบ้านก็ออกมาตั้งร้านขายสินค้ากันหน้าบ้านตลอดเส้นเลย
![](https://th.readme.me/f/16191/5acf18a034f64454bb4cc905.gif)
![](https://th.readme.me/f/16191/5acf18a134f64454bb4cc906.jpg)
![](https://th.readme.me/f/16191/5acf18a234f64454bb4cc907.gif)
![](https://th.readme.me/f/16191/5acf18a334f64454bb4cc908.gif)
สิ่งที่เราจะพบเจอจากที่นี่ มีทั้งของกินตั้งแต่รุ่นโบราณยันรุ่นใหม่ เสื้อผ้าของใช้ไรงี๊ก็มีนะ แอบกระซิบบอกทุกคนว่าอยากให้มาเดิน เพราะที่นี่ราคาถูกเว่อร์
![](https://th.readme.me/f/16191/5acf18a334f64454bb4cc909.gif)
ถือของเต็มมือยังซื้อกาแฟในเมืองแก้วนึงไม่ได้เลย ฮ่าๆๆ! สำหรับใครที่ชอบตระเวนเดินตลาดกลางคืน ไม่อยากให้พลาดที่นี่จริงๆ
![](https://th.readme.me/f/16191/5acf18a534f64454bb4cc90a.gif)
![](https://th.readme.me/f/16191/5acf18a834f64454bb4cc90e.jpg)
![](https://th.readme.me/f/16191/5acf18a634f64454bb4cc90b.jpg)
ไฮไลท์พิเศษ ตรงใจกลางตลาดเป็นแยกใหญ่ๆ จะมีโซนร้องเพลงของคุณตา คุณยาย อวดลวดลายลีลากันผ่านเสียงเพลง อยากบอกว่าบันเทิงมาก คุณตา คุณยายเนี่ย ผลัดเปลี่ยนไมค์กันไม่มีว่าง ไปฟังได้!
![](https://th.readme.me/f/16191/5acf18a634f64454bb4cc90c.gif)
Noted : เปิดเฉพาะวันเสาร์เท่านั้น
Location : ตลาดเก่า ปราณบุรี
Google Map : https://goo.gl/maps/naMs9HrKUFC2
07 Sweet House Dessert Bar
![](https://th.readme.me/f/16191/5acf18a834f64454bb4cc90d.jpg)
Pop up Café’ สุดเก๋ นึกว่าอยู่เกาหลี ดีไซน์ร้านมีความมุ้งมิ้ง สายหวาน สายเกาต้องมาโดน!
![](https://th.readme.me/f/16191/5acf18aa34f64454bb4cc90f.gif)
![](https://th.readme.me/f/16191/5acf18ab34f64454bb4cc911.gif)
![](https://th.readme.me/f/16191/5acf18aa34f64454bb4cc910.gif)
ร้านคาเฟ่เปิดใหม่ อยู่ในโครงการ Premium Outlet Cha-Am ฮะ ก็นอกจากจะแวะชอปปิ้งแล้ว ไม่คิดว่าจะต้องมาหมดเวลาไปกับถ่ายรูปอีก 555555 จะได้กลับกรุงเทพฯกี่โมง ตอบบบบ ฮ่าาๆๆ
โทนสีร้านชมพู เหลืองเพิ่มความสดใสไปอีก ประกอบกับเมนูดับร้อน เห็นภาพแล้วอยากจะจิ้มทุกอันเลยล่ะฮะ
![](https://th.readme.me/f/16191/5acf18ac34f64454bb4cc912.gif)
![](https://th.readme.me/f/16191/5acf18ad34f64454bb4cc913.gif)
Noted : จริงๆ คากิโกริชาไทย ก็แอบน่ากินนน รูปนี่น่ารักเชียว ไว้คราวหน้าต้องมาโดน! มีของฝากเป็นพายองุ่น น่ากินสุด ลองดูเน้อออ
Location : Sweet House Dessert Bar (อยู่ในโครงการ Premium Outlet Cha-Am)
Google Map : https://goo.gl/maps/S6fLM6SL7Ax
คัดมาให้ด้วยความปราณีต 555555 หากใครผ่านเส้นทางนี้ ไปลองดูกันนะฮะ กับ 7 จุดเช็คอิน ที่ไม่อยากให้ทุกคนพลาด! และถ้าใครมีแพลนพาครอบครัวหรือแก๊งค์เพื่อน จัดทริปเพชรบุรี-ปราณบุรีแบบเรา มองหาที่พัก บ้านพักน่าสนใจ นอนได้หลายคน คลิกเลือกดู >> บ้านพักชะอำ
แล้วพบกันใหม่รีวิวหน้าฮะ บ๊ะบายย >3